Xin hỏi các bác về phân nền TS tự trộn?

Discussion in 'Phân nền (Substrate & additives)' started by shtp, Jan 27, 2008.

1. shtp

shtp Thủy sinh Sài Gòn

Chào các bác!
    Em tính tết cơ quan thưởng ít tiền tết tính làm thêm cái hồ lớn hơn 1 chút khoảng 1.2m x 0.5 x 0.7 (D x R x C) trồng trân châu cho đẹp. Nhưng em biết chi phí để làm từ A - Z là rất tốn kém, nên bây giờ đang lên kế hoạch dần dần. Em tính dùng phân nền tự trộn và do mình tự trộn luôn vì chơi TS là phải tự mày mò mới thích. Biết trước rằng sẽ có thành công và thất bại, nhưng trước mắt là thất bại đang... chực chờ....:byebye:. Nhưng không leo núi làm sao biết núi cao.... hix.
    Em xin các bác có kinh nghiệm chỉ giùm công thức để tạo phân nền tự trộn.
    Gồm những gì, mua ở đâu (nếu có giá nữa thì càng tốt)?
    Mong các bác bớt chút thời gian chỉ giúp vì em là thành viên mới trót đam mê thủy sinh mà kinh tế có phần eo hẹp trước cơn "bão giá" hiện nay.
    Xin cảm ơn các bác nhiều lắm - Chúc mọi người và gia đình năm mới An khang Thịnh vượng thành công trong công việc và cuộc sống!
    Chúc cho SAC ngày càng phát triển, xứng đáng là nơi hội tụ của những người ham mê khám phá vẻ đẹp của thủy sinh.

2. HOANG1212

HOANG1212 Đại bàng

Đôi điều góp ý với bạn:
    _HỒ:
    Nếu khả năng tài chánh hạn hẹp đừng làm hồ lớn,làm cở 70x40x36 là đẹp nhất vừa tiết kiệm vừa dể chăm
    Nên làm hồ không kiềng (bạn sẻ không hối tiếc về lâu về dài)
    _NỀN:
    Mình không có kinh nghiệm về nền tự trộn tuy nhiên góp ý với bạn nên dùng nền công nghiệp như aquabase ,giá hợp lý(200k/hộp dùng đủ cho hồ 70)chất lượng OK
    Vài lời góp ý cùng bạn,mong bạn có hồ đẹp
    Tặng bạn thêm một câu nữa:XÀI SANG LÀ TIẾT KIỆM

3. nôb

nôb Administrator Staff Member

Lúc mới tập chơi mình cũng giống như bạn. Tuy nhiên với nhiều kinh nghiệm thương đau từng trãi thì mình nghĩ bạn nên dùng aquabase đi, tiện gọn và giá cả cũng hợp lý. Trồng cây tuyệt cú mèo đấy nhé, chỉ cực công đoạn rửa sỏi mà thôi ^^

4. Mp_tetra

Mp_tetra Super Moderator

Ở SAC hầu như ai cũng đã trải qua công đoạn dùng phân nền tự trộn (tất nhiên không phải tất cả)... nhưng nếu có lời khuyên thì chắc không ai khuyên bạn dùng loại này. Có lẽ bạn nên xem lại, chọn cách tiết kiệm hợp lý hơn... (làm cả năm mới có 1 lần thưởng Tết mà) :baffle:

5. pyramid

pyramid Cá mập

Py có coi qua những hồ trồng TCN thì thấy là nên mua nền của những cao thủ đã trồng TCN thành công, hoặc xài nền CN mà bạn thấy trồng TCN tốt, đừng tự trộn, xác xuất thành công sẽ rất thấp...

6. shtp

shtp Thủy sinh Sài Gòn

Bác hoang1212:
    Cảm ơn bác đã tư vấn tận tình nhưng hồ nhỏ em đã có 02 cái. 1 hồ 6 tấc, 1 hồ 4 tấc. Em biết làm hồ lớn thì mọi thứ sẽ ... lớn theo (tốn đủ thứ).....:sweat:
    Chính vì thế em mới tính như vậy để giảm kinh phí.... hix.
    @Mp_tetra: (làm cả năm mới có 1 lần thưởng tết mà)

Báo cáo bác em là "đầy tớ" của nhân dân nên thưởng tết cực... hẻo chỉ đủ tiền rinh về cái hồ mà thôi. Trót.... nghiện thủy sinh nên khổ quá đi...

@pyramid;8043]Py có coi qua những hồ trồng TCN thì thấy là nên mua nền của những cao thủ đã trồng TCN thành công, hoặc xài nền CN mà bạn thấy trồng TCN tốt, đừng tự trộn, xác xuất thành công sẽ rất thấp...[
    Nhưng nếu mua phân trộn sẵn giá khá mắc bác ạ khoảng 20k/kg. Mà hồ em 0.5m2 lận khoảng 30kg - 40kg. Còn dùng ADA thì cũng không rẻ phải không bác?

nôb;8040]Lúc mới tập chơi mình cũng giống như bạn. Tuy nhiên với nhiều kinh nghiệm thương đau từng trãi thì mình nghĩ bạn nên dùng aquabase đi, tiện gọn và giá cả cũng hợp lý. Trồng cây tuyệt cú mèo đấy nhé, chỉ cực công đoạn rửa sỏi mà thôi ^^[/quote]
    Bác cho biết giá loại này và số lượng dùng bao nhiêu thì đủ được không?
    Em khoái nhất câu : tuyệt cú mèo ....:09:
    Cảm ơn tất cả các bác!

7. fahsailam

fahsailam Con Quỷ Rêu Xanh Staff Member

shtp nói rất đúng!!! Nhưng trước khi người ta leo núi người ta phải chuẩn bị đủ thứ. Như tập luyện leo núi, chuẩn bị tinh thần và sức khỏe trước khi leo núi. Mất thời gian không biết bao nhiêu ngày để có được thành công, không gặp sự cố khi đang leo núi.

8. thaibinh1212

thaibinh1212 Hiến Máu Nhân Đạo

Aquabase một hộp khoảng 200k chưa giảm giá ,hồ bạn nếu sử dụng hai hộp thì hơi nhiều , bạn rãnh chạy qua APT hỏi thăm cho chính xác hơn ...

9. shtp

shtp Thủy sinh Sài Gòn

Đúng là có bệnh may gặp thầy thuốc - cảm ơn bác!
    Bác vui lòng cho hỏi thêm chút xíu bác có thể nói sơ lược về công dụng của Aquabase, cách sử dụng và độ bền của nền được khoảng bao lâu?
    Cảm ơn bác nhiều lắm!

10. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Bên blog của SAC có bài hướng dẫn làm nền bằng aquabase của hãng Ferka do anh fahsailam trình bầy, shtp có thể click vào link dưới đây để vào đọc nhé !

http://www.aquasaigon.org/index.php/?p=29

Mà này...đằng nào cũng phải xem qua hàng và hỏi han thêm trước khi mua thì sao không chịu khó đến APT để được tư vấn thêm ? Thích, ưng ý thì mua, không thích thì thôi, đâu có ai ép ? Hỏi kỹ, được tư vấn kỹ, nhớ kỹ hướng dẫn thì xác suất thành công mới cao. Chứ cứ hỏi ba chớp ba nháng, nghe cũng ba chớp ba nháng thì thường là thất bại, rồi đổ tại lung tung thì chết !

Hàng ADA mà còn có người nghe ba chớp ba nháng về set up sai còn chết lên chết xuống kia kìa !

11. thaibinh1212

thaibinh1212 Hiến Máu Nhân Đạo

Tôi dùng 01 hồ với kích thứoc 1.2m x 0.45m x 0.45m.
    Vật liệu bao gồm:
    02 hộp phân nền Aquabase (trọng lựong 250g/hộp)
    8kg nham thạch : dùng để rải dứoi cùng để cho vi sinh cư trứ và phát triển. Nếu các bạn không có nham thạch, có thể dùng sỏi trứng thay thế hoàn toàn cũng đựoc.
    20kg sỏi trứng: dùng để rải phía dứoi cùng kết hợp với nham thạch để cho vi sinh phát triển và cư trú
    20kg sỏi vàng: dùng để rải lên trên cùng làm nền.
    1/ Bứoc 01:
    Rửa sạch nham thạch
    [[​IMG]

Rửa sạch sỏi trứng
    Rửa sạch sỏi vàng. Ở đây chúng tôi không để hình minh hoạ cho phần rửa sỏi vàng.
    2/ Bứoc 02:
    Sau khi đã chuẩn bị và xác định vị trí bố cục hồ, vị trí lũa đá…

Dùng nham thạch đã rửa sạch, rải đều dứoi đáy hồ. Hình minh hoạ

3/ Bứoc 03:
    Rải sỏi trứng lên, sao cho kết hợp với nham thạch tạo thành 01 lớp đáy phủ đều như thế này
    Nếu các bạn có nham thạch nhiều, các bạn có thể dùng nham thạch không thôi cũng đựoc, và ngựoc lại, nếu các bạn không có nham thạch, thì vẫn có thể dùng sỏi trứng thay thế cũng đựoc. Trong bài này, thứ nhất vì tôi không đủ nham thạch, và đồng thới cũng muốn kết hợp 02 thứ này lại để tao 01 ví dụ minh hoạ đầy đủ nhất cho cách làm nền trên nên tôi chọn dùng luôn cả 02 thứ.
    4/ Bứoc 04:
    Xé 02 bịch aquabase, trộn đều với 01 phần sỏi:

Đồ nghề không đựoc pro lắm nhỉ?

Cho ít nứoc vào, trộn đều lên, ta đựoc 01 hỗn hợp như thế này:

Với hồ 1.2m, tôi dùng khoản hơn 01 thau hỗn hợp Aquabase và sỏi như thế này.

05/ Bứoc 05:

Rải hỗn hợp Sỏi và aquabse đã trộn đều vào bên trên lớp nham thạch và sỏi trứng.

Tránh rải hỗn hợp phân tại những vị trí đã đặt lũa hoặc đá để tránh hao phân.

Sau cùng chúng ta tạm có 01 nền như thế này:

Cuối cùng chúng ta rải sỏi vàng lên và chỉnh chiếu cao, độ dốc theo ý thích và chủ đề của hồ

6/ Bứoc 6:

Cho nứoc vào hồ, khoản ½ hồ là vừa. Chú ý là cho nứoc vào thật nhẹ để tránh làm xáo trộn nên. Sau đó rút hết nứoc ra, và lại cho nứoc vào khoản ½ hồ. Theo kinh nghiệm cá nhân, các bạn nên tiến hành làm bứoc này khoản từ 02 đến 03 lần là đựoc. Mục đích là hút hết các chất dơ, bui phân Aquabase….trong hồ.

Chú ý là phần này tuy đơn giản nhưng lại rất mất thời gian. Nhưng nếu bạn bỏ thời gian cho nó, làm kỹ phần này thì kết quả về sau bạn đạt đựoc càng mỹ mãn. Nứoc hồ sẽ mau trong, không xảy ra hiện tựong rêu….

7/ Bứoc 7:

Cắm cây, bố cục theo ý thích. Sau khi đã cắm xong, bạn lấy 01 cái nhỏ, vớt hết tất cả bọt màu nâu nổi lên từ phân aquabse do quá trình cắm cây. Cố gắng làm kỹ.

Cuối cùng chúng ta cho nứoc đầy vào hồ, set up máy lọc, CO2, đèn. Kết thúc quá trình set up 01 hồ thủy sinh dùng phần nền Aquabase kết hợp với sỏi.

Tác giả: Fahsailam, posted by zQ

Hình bị Die hơi nhiều nên bạn có thể tới thẳng cửa hàng APT để được hướng dẫn kỹ hơn

http://www.aquasaigon.org/index.php/?p=29

12. shtp

shtp Thủy sinh Sài Gòn

Cảm ơn bác dtnguyen62 và bác thaibinh1212 đã tận tình hướng dẫn rất tỉ mỉ và chi tiết!
    Em hỏi vậy để biết chỗ bán và nhất định là phải ghé APT rồi bác ạ. Vì đó là nơi UY TÍN - CHẤT LƯỢNG - HIỆU QUẢ mà các bác.
    Cảm ơn 2 bác và các anh em nhiều!
    Chúc mọi người sang năm mới mạnh khỏe và an khang thịnh vượng.

13. hathaibinh

hathaibinh Khảo cổ tri tân

hic công của lão thaibinh 1212 mà mình được cảm ơn, chắc nát xương với lão quá. dù sao cũng cảm ơn lão vì mình dc cảm ơn nhầm:byebye:

14. shtp

shtp Thủy sinh Sài Gòn

Vậy để cho khỏi... được nhầm oan. Bác ....tư vấn tiếp đê!:19:

15. seaphoenix

seaphoenix New Member

Ở HN thì mua phân nền ở đâu vậy bạn?

16. pyramid

pyramid Cá mập

17. nôb

Ở HN thì sao mua ở APT thế anh 5Bi

18. seaphoenix

seaphoenix New Member

Noob có biết địa chỉ nào bán phân nền ở HN thì chỉ giúp mình nhe'
    Thanks bạn nhiều. đang tính làm 1 hồ để chơi tết. Chưa chơi hồ thủy sinh bao giờ nên bỡ ngỡ và nhiều thắc mắc ko biết hỏi ai.

19. mrcoolface8x

mrcoolface8x Rocker ốm nhách

Em xin góp ý chút , em từng thấy một số người dùng nền trộn . Không rõ là họ trộn như thế nào mà một khỏang thời gian sau dưới nền có rất nhiều sán chui lên đánh chiếm nhìn rất kinh :after_boom:.

20. nôb

Nghe đồn ở Aquagreen gì đó, bác hỏi thử các bác ngoài đó xem, em ở Tp HCM ạ

Share This Page