Nhiều bong bóng trên thành Hồ!

Discussion in 'Nước và các phương pháp xử lý' started by rock_opera, Dec 12, 2008.

1. rock_opera

rock_opera New Member

Hồ R.O vừa setup được 3 tuần, nước vẫn trong nhưng 3 ngày trở lại đây có bong bóng nổi lên đọng trên thành hồ giống như cá Xiêm làm "tổ bọt" và gần chỗ máy lọc (Jebo 503). Xin hỏi anh chị vậy có vấn để gì không? Thời gian mở lọc liên tục 24/24 có nên hay không?

2. banhbaotrungcut

banhbaotrungcut New Member

mình cũng bị tình trạng như bạn, nhưng .......... 1 ngày đẹp trời tự nhiên nó hết :D

3. Tiger

Tiger New Member

Theo mình nghĩ đó là do hệ vinh sinh chưa ổn định thôi, một thời gian nữa là sẽ hết thôi mà. Chúc vui nhé

4. TrungKing

TrungKing Member

Tình trạng này có thể là do hồ nước của bạn bị dơ, cố gắng thay nước thường xuyên và làm sạch bông lộc thử đi bạn! Chúc bạn thành công!

5. dhungvvk

dhungvvk New Member

Đồng ý

yĐồng ý như vậy. Bạn nên thay nước vì nước của bạn bị bẩn. Nên đánh cọ bể bằng chanh và muối trước khi nuôi trở lại

6. Mp_tetra

Mp_tetra Super Moderator

Kệ nó, chả sao đâu. siêng thì hút hoặc vớt ra, lười thì thôi.

7. hung59nh

hung59nh New Member

Hồ nhỏ của mình cũng tương tự như của bạn, nhưng tự nó sẽ hết thôi, chẳng cần làm gì cả. Thỉnh thỏang lại xuất hiện, một vài ngày là biến mất. Chẳng quan tâm nữa làm gì cho mệt.

8. minhtri2002

minhtri2002 New Member

chắc do lọc 503 của bạn nó có tạo CO2 đó. Nên khi lọc như vậy nó nổi bong bóng á.

9. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Không hề có lọai lọc nói chung và lọc thác nói riêng nào có thể tạo ra CO2 cả ! Chúng chỉ có thể tạo ra O2 cho môi trường hồ nhờ dòng lưu chuyển của nước do máy bơm của lọc tạo ra mà thôi !

10. mrcoolface8x

mrcoolface8x Rocker ốm nhách

Hồ anh có dùng Co2 ko ? Nếu có thì chỉ là do bọt Co2 tụ lại dưới dòng chảy của lọc thôi , anh hạ hoặc nâng mép xả nước của máy lọc sao cho đừng thấy bong bóng nữa là ok

11. ConChimNon

ConChimNon New Member

hồ mình cũng bị bong bóng trên thành hồ, nền dùng $$$$$$2 lọc 501 kt hồ 50x20x30 ,ko hiểu sao nước có vị ngọt hay sao mà kiến thay nhau bu vào ,ai biết hiện tượng này là gì ko ạ:???:

12. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Hồ kích thước như vậy mà xài lọc thác Jebo 501 là quá nhỏ, thiếu công xuất lọc rồi. Vì vậy váng & bọt khí xuất hiện là phải. Kiến bu không phải do nước có vị ngọt mà có lẽ do nước giàu nhiều thành phần khác như khóang, đạm & chất béo cho bọt váng đọng lại trên thành hồ sau khi nước bốc hơi bớt !

Nên tối thiểu thay lọc Jebo 502, hoặc Jebo 503.

13. minhtri2002

minhtri2002 New Member

Do anh dùng CO2 và trên mặt nước có váng nên bong bóng CO2 bị dính tụ tại đó ko tan được. Anh nên hớt váng đi nhé

14. ConChimNon

ConChimNon New Member

thanks a, e nghĩ cũng do lọc nhỏ quá, phải thay lọc thôi
    @minhtri : mình ko dùng co2 , chắc tại lọc nhỏ quá :)

Share This Page