Mua bình CO2 nguyên kiện

Discussion in 'Hệ thống CO2' started by dtnguyen, Oct 8, 2007.

1. dtnguyen

dtnguyen SAC Associate

Các anh chị đi trước cho hỏi ở Vietnam hiện nay có c/ty, cá nhân nào nhập thiết bị CO2 nguyên kiện (Bình, Van, Chén, Dây...) dùng cho hồ thủy sinh về bán không? Nghe nói mua linh kiện từng nơi mang về ráp lại có vẽ như không được an toàn. Số là em đi làm cả ngày như vậy không được yên tâm cho lắm.

Xin cảm ơn !

2. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Lên cửa hàng APT hỏi chắc có đấy ! Hàng của ADA !

3. fahsailam

fahsailam Con Quỷ Rêu Xanh Staff Member

Tất cả những gì bạn hỏi ở VN mình có hết. Bình Inox nạp khí tại nhà máy, valve chuyên dùng vv.... Valve tự động mình đã từng mua khỏng 1.7 tr.,bình Co2 bằng Inox 5 ký 1.2 tr. Day Co2 và van 1 chiều khoảng 500k:biggrin:

4. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Hì...thật ra thì nếu tính đến độ an toàn thì cũng chỉ ở mức tương đối thôi dù mua bình CO2 nguyên đai nguyên kiện.

Lý do: an toàn cho lần đầu sử dụng vì CO2 do chính nơi sản xuất bình nạp vào. Sau khi sử dụng hết khí CO2, phải đi nạp lại thì có còn an toàn tuyệt đối không ? Rõ ràng là không nhỉ ?

Mua bình CO2 làm sẵn từ linh kiện rời, nếu bình cũ nhưng còn tốt và các linh kiện khác như van, đồng hồ áp lực...loại tốt thì cũng tương đối an toàn.

Nếu muốn an toàn và nếu khéo tay, thích tự làm thì có thể làm Bình CO2 DIY theo hướng dẫn của thành viên "gạo cội" SAC hoang1212 trong link sau:
    http://www.aquasaigon.org/forums/showthread.php?t=43

5. dtnguyen

dtnguyen SAC Associate

Xin cảm ơn bác dtnguyen62 và bác Fahsailam đã tư vấn.

6. fahsailam

Hệ thống Co2 dùng cho hồ thủy sinh đúng ra mình phải mua thiết bị từng cái 1 và láp vào với nhau. Nhưng có nơi bán bình có gắn van khi mua về chỉ gắn thêm ống và ly trộn Co2 là xong.

Van Co2 có Solinoid(van điện đóng mở tự động) loại này giá khá cao hơn 1.500k/1 cái. Độ an toàn cao.

Loại van của TQ so với cái ở trên giá mềm một chút khoảng 150k/1 cái. Độ an toàn tạm được.

Van Đài Loan có 1 đồng hồ giá 5-6 năm về trước khoảng 250k, loại van này hiện nay trên thị trường VN không có bán. Độ an toàn tạm được.

Van Đài Loan không có đồng hồ giá khoảng +-120k. Độ an toàn tạm được(tùy cái:biggrin:).

Van đồng giá khoảng +- 70k. Độ an toàn = không, khó chỉnh lượng Co2. Trong hình sẽ thấy phần điều chỉnh bị áp suất khí Co2 thổi bay ra khi mở van đầu bình(không phải tôi tháo ra).

7. zQ.

zQ. BRAND NEW,FULL SEAL

Cái này giá 150k hả chú Thành ? Chú chỉ chỗ cho con mua 1 cái dc kô ạ ?

8. dtnguyen

dtnguyen SAC Associate

Lỡ rồi xin hỏi tiếp các bác địa chỉ để mua bình, van, trộn CO2 ở Saigon luôn nhé !

9. HOANG1212

HOANG1212 Đại bàng

Bạn ra khu Dân Sinh,quận 1

10. hathaibinh

hathaibinh Khảo cổ tri tân

hồi nãy mới ghé ngang cao quý thấy 1 men rất ngầu vác về nhà bình CO2 nhỏ xíu gồm van, ống, van một chiều giá 1200k tặng kèm một cục sủi thường???????????( thấy ghi trên bao bì toàn chữ Tàu nên không biết taiwan hay China) dtnguyen ra đó xem thử coi.

11. fahsailam

Bình đó rất đẹp nhưng vấn đề nạp khí thì không biết nạp sao? Hinh như dtnguyen đã mua rồi nghe nói chỉ 350 k:biggrin:

12. Snoopy

Snoopy Kẻ lang thang

Anh Fah cho em hỏi cái solenoid xài điện nguồn bao nhiêu vậy? 220V or 12V khi xài có bị nóng ko vậy anh :confuse: Bên này bán nguyên bộ cũng khoảng giá đó của JBJ

Cho em gởi lời thăm 'bà chúa thủy sinh" :sweat:

13. dtnguyen

dtnguyen SAC Associate

Cảm ơn các bác đã tư vấn. Đúng là đã mua 1 cái bình 350k thật như bác Fah đã nói. Sợ cây cối trong hồ không đủ CO2 để thở nên mua đại. Xài cũng cả tuần nay thấy cũng không đáng lo lắm vì 1 giây chỉ nhả ra 1 giọt CO2.

14. hathaibinh

hathaibinh Khảo cổ tri tân

vậy mà em thấy anh chàng kia chung đủ 1200k mới ghê, bà chủ còn tiếp thị giá nữa.....

15. shtp

shtp Thủy sinh Sài Gòn

Bạn ra chợ Dân Sinh đi, có rất nhiều loại để bạn lựa chọn. Giá từ 120k - 250k nhưng mua loại 150k là..........đẹp rùi....................:19:

16. henry

henry New Member

cho mình hỏi 120k là nguyên 1 bộ hay chỉ có van , mà nếu mà nguyên 1 bộ thì bình bao nhiêu kg?

17. onlineaqua

onlineaqua Ôsin Thủy Sinh

Hôm trước nhờ Hoang1212 tư vấn có ra Cao Quý mua 1 bộ CO2 System (giá 600k :577:) về xài được hơn tuần rồi cũng rất OK (nghe nói bảo hiểm cao lắm:super:), post hình & link lên cho mọi người tham khảo: http://up-aqua.com/

18. thaibinh1212

thaibinh1212 Hiến Máu Nhân Đạo

Bình này mau hết CO2 lắm , thích hợp cho hồ vừa & nhỏ .....

19. hunglucky

hunglucky New Member

Các bác cho em hỏi em định dùng cái này cho bể 110cm được không ạ và , lúc hết co2 thì nạp như là nạp bình cứu hoả đúng không.Cám ơn các bác

20. thaibinh1212

thaibinh1212 Hiến Máu Nhân Đạo

hồ 1m10 thì ok nhưng mở nhỏ thì sử dụng lâu hơn nên tiết kiệm Co2 tối đa , bình hết thì mua bình mới thay vào chứ không nạp được ,giá bình mới 180k .....

Share This Page