liều lượng co2 sử dụng

Discussion in 'Dành cho newbie' started by windowmtd166, Apr 22, 2010.

1. windowmtd166

windowmtd166 New Member

hic, mình mới mua 1 bình co2, để 2giọt/giây, hồ 80x40x50, để từ 8h sáng đến 9h tối, đèn bật từ 6h sáng với thời gian như sau, 5mở 5 tắt, 5 mở, đến sáng nay kết quả là cả hôm wa ko thấy cây thở (ko biết nó có quang hợp không) còn sáng ngủ dậy 1 em cá dĩa tầm bằng nữa bàn tay ra đi, con nhỏ hơn khoảng 3 ngón tay thì ko sao, 1 con bút chì ra đi, em nghi ngờ do co2 nhiều quá. Các anh tư vấn giúp hồ em thì nên để co2 thế nào, em ko có van điện, mà sáng đến chiều thì cả nhà ko có ai vì đi làm hết, ko lẻ em chỉ để co2 đc tí xíu từ 6h chiều đến 9h tối, vì hôm wa em để cả ngày mà có vài em cá tèo rồi, hnay em sợ quá ko dám mở nữa. Mà mấy anh cho em hỏi, nếu co2 trog hồ nhiều làm cá chết, thì phải thấy biêu hiện của cây quang hợp (thở) nhưg em lại ko thấy biểu hiện này nên hơi lo. Hồ em nền tự trộn, dùng 3 bóng jebo 6 tấc (tổng cộng 60w) mong mọi người giúp đở

2. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Vấn đề điều chỉnh liều lượng CO2 cho hồ thủy sinh còn tùy thuộc rất nhiều vào các yếu tố như: mật độ cây trồng, các chủng loại cây trồng, sức khỏe của cây trồng, mật độ cá nuôi trong hồ, dung tích hồ,đã set up hồ được bao lâu, cường độ và thời lượng ánh sáng, nhiệt độ môi trường, hàm lượng dinh dưỡng trong nước, etc...

Theo kinh nghiệm của đa số người chơi thủy sinh thì ban đầu chỉ nên chỉnh ở mức 1 giọt/2 -3 giây, rồi theo dõi biểu hiện của cây cá trong vài ngày để điều chỉnh liều thích hợp. Thiếu vẫn hơn thừa. Ngoài ra còn phải chú ý đến dòng luân chuyển của nước có đều và chu du khắp hồ hay không, vân vân và vân vân,...

Cá, tép còn có thể chết vì nhiều nguyên nhân khác như: ngộ độc vì có quá nhiều nitrat, nitrite, phosphate trong môi trường nước, etc...

Cây yếu thì quang hợp kém, nhiệt độ môi trường thấp (< 22 C) thì cũng khó thấy hiện tượng cây thở, dù cây khỏe và vẫn quang hợp ầm ầm. Nên tham khảo thêm tất cả các bài viết về thủy sinh trên forum SAC cũng như các forum khác để hiểu rõ hơn về môi trường lý tưởng cho thực vật thủy sinh. Từ từ thì cháo cũng nhừ !

3. windowmtd166

windowmtd166 New Member

chắc em về để 2s/giọt quá huhu, hôm wa ko dám để cả ngày, để từ 6h tối đến 9h tối, 1giọt/giây mà sáng nay thấy con trực thăng nuôi đc 1 năm và 1 con bút chì 3 tháng nữa toi cơm rồi huhu, chắc do cây em quang hợp ít nên lượng co2 thừa ra làm chết cá, hồ em set được 1,5 năm rồi, có thể do dinh dưỡng gần hết nên cây yếu và có thể do trc giờ ko có co2 nên cá nó ko wen hic hic, đau lòng quá, 1 con cá dĩa và 1 con trực thăng thân yêu của em hic hic, đúng ra em nên cho co2 từ từ 1 ít trog vòng 1 tháng đầu để chúng nó wen ai dè, dụng tốc bất đạt hic hic chán nản wá hic hic

4. thaibinh1212

thaibinh1212 Hiến Máu Nhân Đạo

Cá chết không liên quan gì đến việc bạn mở CO2 nhiều hay ít đâu. Bạn có mở 10giot/s cũng không sao cả. Cá chết 100% là do nguyên nhân khác.

5. windowmtd166

windowmtd166 New Member

trước giờ tụi nó vẫn ko sao, vừa gắn bình co2 vào 2 ngày là 4 em ra đi :( em nghĩ chắc do co2 nhiều, chúng ngộp mà chết, hoặc do có co2 làm môi trường nước thay đổi, chúng chưa thích nghi nên chết

6. X-max

X-max thợ thủy sinh

100% không phải do co2 ,có lẽ do có gì đó rớt vô hồ làm dơ nước,hoặc do nhiều nguyên nhân khác....v.v.v thử thây nước hoặc vệ sinh lọc xem

7. Lasan

Lasan New Member

Too much CO2 will cause swing in ph2 that can kill fish. When you adjusting your CO2 make a small change and watch your fish reaction.

Raise your output so it break the surface of the water.

Share This Page