Lọc Jebo 828

Discussion in 'Các loại lọc (Filters)' started by nPham, Dec 5, 2008.

1. nPham

nPham New Member

Em sử dụng lọc jebo 828, nhưng không thấy hiệu quả lắm. 1 tuần mà bông lọc dơ không đáng kể. Thi thỏang lại có cộng rác thổi ra ở ống out.
    Em nghi ngờ đầu hút nối với ngăn lọc và bản thân giữa các ngăn lọc không khít với nhau, có nghĩa là nghi ngờ nước hút vào rồi bị thổi ra ngay mà không kịp chảy qua các tầng ngăn lọc.
    Em sáng kiến lấy 1 ống nhựa nối kín với đầu hút , sau đó đâm thẳng xuống đáy hộp lọc, với ý định ép máy phải hút nước từ đáy hộp lên.
    Không biết vậy có tốt không? mấy a e cho xin ý kiến.

2. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Bỏ ngay cái ống gắn thêm đó ra ngay nhé nPham ! Hiện tại lọc mới gắn chắc là đang chỉnh van ở mức 100% và chỉ có bông lọc còn sạch mà chưa có ceramic ring (gốm lọc), nên lực cản kém. Nên chỉnh van ở cả 2 ống in & out còn 50% sẽ hiệu quả hơn, sau này khi bông lọc dơ, lực cản nhiều thì hẵng chỉnh van mở 100%. Nên mua thêm gốm lọc có bán tại các cửa hàng thủy sinh về bỏ vào các ngăn lọc nhé !

3. HOANG1212

HOANG1212 Đại bàng

-Nguyên lý làm việc của lọc Jebo là nước đi qua trụ đứng mà trụ đứng này xuyên qua các khay đựng vật liệu lọc
    -Giữa các khay đựng vật liệu lọc có joan cao su để đảm bảo nước được đi thẳng xuống đáy lọc rồi sau đó thẩm thấu qua các lớp vật liệu lọc,nước sạch sẽ được máy bơm hút ra ngoài.
    -Vấn đề của bạn có thể khi đặt các khay vào không khít nhau,joan cao su chưa gắn?Bạn nên xem lai nhé.Chào.

4. langthangsg06

langthangsg06 Member

Vấn đề của bạn tôi đã từng bị qua, đó là do bạn gắn nắp máy lọc bị ngược , vì vậy nước được xả xuống và sau đó được hút ra , chứ không đi qua hệ thống lọc . Bây giờ bạn chỉ cần mở ra, kiểm tra lại kỷ nhé, sau đó sẽ gắn vô sao cho ống hút được gắn vào trụ đứng để hút nước từ đáy lên .Lọc Jebo vận hành theo nguyên tắc, xả từ trên xuống và hút từ dươi lên . Thân ái .

5. HOANG1212

HOANG1212 Đại bàng

Lọc Jebo hoạt động đúng như anh nói,em nhầm với lọc Atman,Tks anh.

6. X-max

X-max thợ thủy sinh

Chào bạn,bạn cho x-max hỏi Jebo 828 của bạn đang dùng có công suất là bao nhiêu W vậy?mình đang định tậu một cái Atman cho hồ 1mx 0.3m x0.4m= 120lit nhưng không biết nên chọn Atman EF 3(25w) hay Atman EF 2(35w) dù giá cả không trên lệt nhau nhưng chủ yếu là ở lực hút & đẩy vì mình định gắng thêm bộ trộn C02 nên có thể làm giảm bớt lực đẩy của máy.....mượn topic này nhờ các sư huynh có kinh nghiệm có thể tư vấn cho X-max không ?

7. HOANG1212

HOANG1212 Đại bàng

Nếu có điều kiện thì mua Atman3338 xài cho tốt,nếu dòng chảy mạnh thì cứ giảm vale là ok.

8. nPham

nPham New Member

Cái 828 của mình 28w, 1200L/h. Mình chưa có kinh nghiệm nên nhờ người ta mua cho cái nào tốt nhất, họ chọn cho mình đó. 800k (?). Hồ mình khỏang 300 lít. Cảm giác của mình là không được mạnh lắm. Để ý thấy cộng rác trôi qua chổ ống hút nhưng nó chẳng hút vào.

9. TrungKing

TrungKing Member

Tiện đây ho mình hỏi luôn cái lọc Atman3338 mà bạn nói thì bao nhiêu wait? giá bao nhiêu? Vì mình muốn dùng cho hồ 100x45x45 nhưng mình không biết bao nhiêu lít nữa nhắm chừng khoảng 200L trở xuống thì có được không?

10. X-max

X-max thợ thủy sinh

:biggrin:X-max chỉ biết htông số của hai lọc Atman EF 3 (50Hz , 35w ,Hmax 1,9m - 2,0m ,Qmax 800L/H - 1000L/H)
    và Atman EF 2(50Hz , 25w , Hmax 1,8m , Qmax 400L/H - 800L/H)
    EF 3 hình như còn gọi là Atman 3338 còn EF 2 thì là Atman 3336
    Giá thì không biết bạn thử hỏi APT xem

11. nostvn

nostvn New Member

EF3 chỉ tương đương 3337 thui, còn 3338 thì tương đương EF4.

12. X-max

X-max thợ thủy sinh

:biggrin:trước giờ có biết vụ này đâu....lục lọai trên mạng có người gọi này có người gọi nọ...nhưng mình chỉ căn cức vào số w thôi....
    thank bạn đã cho mình biết

13. firestorm

firestorm New Member

Các bạn lưu ý là các thông số trên máy Trung Quốc không khớp với thực tế nhe. Mình đã xài qua Jebo và Atman thì thấy lọc yếu và tiêu thụ điện tặng gần gấp 1/2 như thông số ghi trên nhãn :pudency:

Share This Page