Hỏi về lọc Jebo 503

Discussion in 'Các loại lọc (Filters)' started by mrcoolface8x, Nov 30, 2008.

1. mrcoolface8x

mrcoolface8x Rocker ốm nhách

Em không biết nên sắp thứ tự các lớp lọc trong hộp lọc của Jebo 503 như thế nào cho đúng . Hiện tại thì em cho 1 lớp sứ ceramic ở dưới và 1 lớp bông ở trên , nhưng nước cũng tràn ra ngăn bên trái ( chổ ống hút của máy lọc ) . Vậy là do em cho nhiều ceramic quá phải không ạ ? Có cần phải lấy bớt ra hay ko ?:sweet_kiss:

2. tanhb

tanhb New Member

ủa bạn có lộn không 503 là lọc thác mà

3. mrcoolface8x

Không lộn đâu anh ! Em bỏ than họat tính ra thay băng sứ ceramic và bông lọc nhưng không biết nhồi nhét thế nào mà nó tràn ra fả bên kia:wink:

4. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Không sao đâu em, sắp vật liệu lọc như vậy là tốt rồi. Nhược điểm của lọc thác là ở chỗ đó đó (nước tràn qua phía trái bên có ống hút). Nhưng không sao, vì nó cũng là lọc sinh học nên vi sinh trong ceramic và bông lọc vẫn làm nhiệm vụ tốt.

5. mrcoolface8x

Cám ơn chú đã góp ý ! Vậy mà cháu cứ nghĩ rằng nếu lọc mà bị tràn nước như thế thì hiệu suất lọc sẽ bị giảm đi .:nosebleed:

6. Mp_tetra

Mp_tetra Super Moderator

Bạn thử nhấc cái khớp ống, ngay khớp chỗ cái máy bơm ấy ra rồi gắn chặt lại. Kiểm tra xem cái khớp nó đã chuẩn chưa, nếu khớp đó chuẩn rồi mà vẫn còn bị tràn nước thì cái lọc này có chuyện.

7. mrcoolface8x

Bình thường anh ơi ! Chỉ tại em làm lớp sứ ceramic và bông lọc nên thể tích nước dâng cao làm tràn qua bên ngăn hút thôi :nosebleed:

8. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Chẳng có vấn đề gì đâu ! Nhược điểm cuả lọc thác là khi vật liệu lọc bị đóng cặn dơ nhiều quá, độ thẩm thấu kém, hoặc khi ta bỏ thêm nhiều gốm lọc làm cản dòng nhiều thì nước thoát qua ngăn lọc kém, nên tự động nó sẽ tràn qua bên trái phiá có ống hút. dtnguyen62 xài qua rất nhiều lọc tràn rồi nên hiểu khá rõ vấn đề.

Nếu kỹ quá thì cứ lấy bớt ceramic ra, còn không thì cứ để vậy, vì tính năng lọc cơ học không quan trọng bằng tính năng lọc sinh học, mà phần này thì vẫn tốt.

9. seaphoenix

seaphoenix New Member

Anh DTNguyễn nói rất đúng, cai J503 hoạt động tốt lám, mình chỉ để mỗi bông lọc thôi mà cũng thấy rất tốt ( mặc dù nước chảy ra từ ngăn hút lên còn nhiều hơn cả bên ngăn có bông lọc mà nước vẫn trong veo)

10. ConChimNon

ConChimNon New Member

ko hiểu cái 503 của e bị làm sao mà thỉnh thoảng vài phút nó lại kêu tạch tạch , trong khi e tháo máy bơm ra và gắn cùng với đầu hút cho chạy trên cạn thì thấy chạy roro chẳng kêu gì , cứ lắp vào hộp và cho chạy là 1 lúc sau lại tạch tạch, ai biết hiện tượng này ko ạ????

11. dr.tintin

dr.tintin New Member

bác xem lại xem mực nước trong hồ có ngang bằng với chữ minimum level ở trên lọc không.

12. htqonline

htqonline New Member

Hồ mình 60x30x40 (DxRxC) sử dụng J503 này tốt không mấy bác? . Thx

13. ConChimNon

ConChimNon New Member

kích thước này dùng lọc ngoài đi bạn , lọc jebo 503 ko hiệu quả lắm

14. htqonline

htqonline New Member

Vậy mình treo 2 cái được ko ta :p

15. Kail

Kail New Member

được thì được nhưng không hiệu quả :sad: bạn đầu tư 1 cái jebo 825 hoặc atman 3336. không thì chế 1 cái lọc bằng ống PVC. chúc vui :09:

16. tchoi

tchoi New Member

mình thấy sao kg ai dùng lọc Dophin, có luôn phần lọc ván luôn, ngon hơn lọc Jebo 503 mà:boss:

17. Kail

Kail New Member

lọc dophin mới nghe tên, còn các loại kia thì đã phổ biến nên mọi người hay dùng. có gì bạn up hình lên tham khảo đi.

18. tchoi

tchoi New Member

À! để mình chụp lại, vì mình đã dùng thử, có lọc váng, ok lắm, hộp lọc cũng rộng, giá 195k à! nước trong veo

19. htqonline

htqonline New Member

lọc dophin mua ở đâu dza ^.^ . Bạn cho mình xem cái hình được không :p

20. whitelove

whitelove New Member

/dể lắm bạn ui,tiếng lách tách gây ra là do ống hút bạn nhấn sát quá,nước hút lên gây hiện tượng lách tách
    khắc phục bằng cách để ống hút bình thườgg thôi,vừa khớp là ok,không nhấn sát

Share This Page