HCM - Hỏi về sự khác nhau giữa ADA và Aquabase...

Discussion in 'Phân nền (Substrate & additives)' started by duongvanteo, Feb 9, 2008.

1. duongvanteo

duongvanteo New Member

Đầu xuân, kính chúc các anh chị aquasaigon hạnh phúc phát tài,

Ở APT hiện nay em thấy có 2 loại nền công nghiệp là ADA và aquabase, tuy nhiên phần lớn mọi người lại sử dụng ADA hơn (cảm nhận của em là thế vì trong mục giới thiệu hồ em thường thấy vậy). Trong diễn đàn cũng có bài viết của anh Thành hướng dẫn làm nền bằng aquabase.

Em không có kinh nghiệm về hồ thủy sinh, trước đây có dùng nền trộn mua sẵn, nhưng cảm thấy không tốt, một phần do không hiểu được mức độ dinh dưỡng trong nền đó.

Vậy các anh chị cho em hỏi:

1. ADA và aquabase khác nhau thế nào? Tại sao mọi người lại ít dùng aquabase hơn ? (tất nhiên giá thành cao thì đảm bảo chất lượng hơn rồi, nhưng nếu dùng aquabase thì kinh tế hơn :|)

2. Thành phần dinh dưỡng của aquabase có đảm bảo cho 1 người chơi không có kinh nghiệm không?

3. Nếu em sử dụng hồ 90x45x45 thì phải dùng 2 gói 200gr ? vì trong bài hướng dẫn anh Thành sử dụng 2 gói 250gr cho hồ 1m2. Nếu dùng nhiều aquabase thì có hiện tượng thừa ding dưỡng dẫn tới têu không?

Nếu cùng setup cho 1 hồ thì giá ADA gấp 2 thậm chí gấp 3 aquabase, thông cảm em không có kinh nghiệm nên muốn bắt đầu từ cái rẻ hơn, lỡ có gì còn có động lực để làm tiếp.

Đầu năm hỏi hơi bị nhiều, thank you all

2. fahsailam

fahsailam Con Quỷ Rêu Xanh Staff Member

Cảm ơn lời chúc tốt đẹp của bạn duongvanteo. Vấn đề mà bạn thắc mắc "phần lớn mọi người lại sử dụng ADA hơn Aquabase" là vì đa số mấy anh đó bận rộn với công việc. Việc dùng ADA sẽ tiết kiệm được thời gian rất nhiều.
    Về câu hỏi của bạn.

1. ADA và aquabase khác nhau thế nào? Tại sao mọi người lại ít dùng aquabase hơn ? (tất nhiên giá thành cao thì đảm bảo chất lượng hơn rồi, nhưng nếu dùng aquabase thì kinh tế hơn :|)
    ADA là đất nền trồng cây thủy sinh, tiện dùng nhưng giá thành cao. Chỉ đổ đất vào hồ sau đó tiến hành trồng cây, là xong.
    Phân nền Aquabase thì phải trộn với sỏi, trước khi trộn cũng phải làm vệ sinh sỏi.

2. Thành phần dinh dưỡng của aquabase có đảm bảo cho 1 người chơi không có kinh nghiệm không?

Aquabase là phân dùng cho hồ cây thủy sinh. Đương nhiên là phải đủ dinh dưỡng để cung cấp cho cây trong 1 thời gian dài. Nhưng vấn đề là phải bổ sung thêm phân nhét và phân nước.

3. Nếu em sử dụng hồ 90x45x45 thì phải dùng 2 gói 200gr ? vì trong bài hướng dẫn anh Thành sử dụng 2 gói 250gr cho hồ 1m2. Nếu dùng nhiều aquabase thì có hiện tượng thừa ding dưỡng dẫn tới têu không?

Hồ 90 là dùng 1gói Aquabase là vừa, dùng nhiều hơn cũng chẳng có vấn đề gì. Vấn đề rêu trong hồ thủy sinh, "dinh dưỡng" chỉ là 1 yếu tố nhỏ làm cho hồ bị rêu.

Tôi đã xài Aquabase làm nền hồ thủy sinh mấy năm nay. Kết quả rất tốt và trong diễn đàn này cũng có nhiều hồ dùng Aquabase. Chơi thủy sinh lúc nào cũng tốn kém, nhưng phải tốn kém sao cho nó hợp lý mà vẫn đáp ứng được nhu cầu "có hồ thủy sinh đẹp".

3. zQ.

zQ. BRAND NEW,FULL SEAL

Mình gửi đến bạn 2 hình của cái hồ khi mình tập tễnh chơi và sử dụng nền Aquabase,và hồ này mình ko sử dụng CO2.

4. malong155

malong155 New Member

aquabase hả mình cũng đang sài nè mua ở APT lun tốt chán có vấn đề gì đâu nhưng bạn phải bổ sung phân nước và phân nhét nếu trồng quá nhiều cây với lại nền này phải chịu khó thay nước
    thân

5. duongvanteo

duongvanteo New Member

cám ơn Anh Thành, zQ, malong155, bây giờ thì em đã hiểu, chắc phải dùng aquabase thôi, khi nào có kinh nghiệm cũng phải ADA cho nó "hoành tráng"

6. fahsailam

"Xài nền gì" không phải vấn đề. Vấn đề là mình hiểu những gì về cây thủy sinh??? Cố gắng lên nhé:biggrin::biggrin::biggrin:

7. duongvanteo

duongvanteo New Member

nền aquabase này em dự định trồng tonica, TCNB, TC thường, vài cây đo đỏ không biết có được không ạ?

8. nôb

nôb Administrator Staff Member

Mời bạn xem live tại APT sẽ biết trồng cây đỏ thế nào ạ. Nói trên đây nhiều khi không tin nỗi vào mắt mình

9. fahsailam

Duongvanteo đi theo đường link này nhé, hồ dùng Aquabase trộn sỏi cây đỏ ơi là đỏ. http://www.aquasaigon.org/forums/showthread.php?t=166

Aquabase trồng cây gì cũng được và cây phát triển rất tốt. Vấn đề là người trồng có biết cách trồng hay không và dám đầu tư và chấp nhấn tốn kém hay không??? Không biết cách trồng cây không phát triển hoặc chết lại đổ thừa tại phân hoặc đất nền. Muốn trồng cây đỏ nhưng lại sợ tốn tiền điện!!! Muốn trồng cây cho nó sống lại sợ tốn tiền mua lọc!!!

10. duyhoian

duyhoian New Member

Mấy bạn tư vấn giúp Duy cái nền cho hồ của Duy nha

Dài 1 m 1, rộng 50 cm và cao 50 cm

Duy hiện đang có 4 gói ADA không la mã 9 lít của cô Giang APT
    Dopping bacter ball, tounament BC gì đó, Clear Super, bacter 100

Duy nên mua thêm gì để thay thế Power Sand Special vì hiện nay hết hàng, hic
    Có vài bạn tư vấn nên mua Aquabase thay thế Power Sand Speacial

Hồ sẽ chỉ trồng trân châu nhật.

11. JonouchiX

JonouchiX New Member

bạn mua powersand thường cũng đc mà, mình thấy bạn đã có clear super và bacter 100 rồi.

12. dung$

dung$ Chí phèo

Aquabase có phải là đất sét nghiền nhuyễn không vậy, hôm bữa em qua apt thấy nó giống bột cacao, mà mắc quá không mua nổi . Để dành tiền mua ada luôn, ghiền cái lọc váng của ADA

Share This Page