Đá Ong có làm thủy sinh được không mấy anh?

Discussion in 'Vật liệu trang trí, tạo bố cục' started by waterkid, Apr 1, 2009.

1. waterkid

waterkid New Member

Mấy anh cho em hỏi. Đá Ong có làm thủy sinh dc không?
    Quê em nhiều loại này lắm. Đào lên phơi nắng thì cứng phải biết và có nhiều lổ nên tạo hình rất đẹp.
    Kinh phí hơi eo hẹp nên tính xài cây nhà lá vườn. :biggrin:
    Mong cac anh giúp đỡ dìu dắt thằng em này!
    Thanks nhìu!:redface:

2. vinichcm

vinichcm New Member

Hic, đá ong thì đẹp rồi bạn, cứ mạnh dạn làm hồ đi thôi, chúc bạn mau có hồ đẹp.

3. Lâm

Lâm New Member

Nghe thèm quá vậy quê bạn ở đâu bữa nào xuống làm vài tảng coi :09:

4. haiduong

haiduong New Member

Đá ong làm hồ thuỷ sinh tốt , mình cũng sài loại đá này cho hồ thuỷ sinh rồi

5. Pakerman

Pakerman New Member

Đá ong là loại đá rất tốt để trang trí, tạo bố cục cho hồ TS, ngoài vẻ đẹp nó còn có trể là chổ trú rất tốt cho hệ vi sinh phát triển. Chú bạn có hồ đẹp.

6. waterkid

waterkid New Member

Cám ơn các anh nhìu! :09:
    Em sẽ cố gắng tu thành 9 quả!:19:

7. Diabay

Diabay New Member

Mình xin góp vài kinh nghiệm về đá ong cùng các bạn:

Đá ong là loại có nhiều Oxýt Sắt. Quá trình chuyển hóa của nó khá đặc biệt:

Khi còn trong lòng đất, Oxýt Sắt hai được bảo tồn, đá tương đối mềm dẻo, dễ khai thác, gia công tạo hình.
    Khi đưa lên không khí, tiếp thu thêm Oxy, nó chuyển hóa thành Oxýt Sắt ba, đá trở nên cứng dòn, dễ vỡ và khó gia công tạo hình hơn. Oxýt Sắt ba bền vững, không thay đổi nữa.

Nếu bạn muốn dễ gia công tạo hình, thì nên lấy tại nơi khai thác, sau khi gia công tạo hình xong, phơi ngoài không khí, một thời gian sau (độ vài tuần) hãy cho vào bể. Nếu mới khai thác xong mà cho vào bể, thì chất sắt hai sẽ thôi ra, làm vàng nước và tạo váng đỏ, bám vào các thứ rất khó cọ chùi. Đồng thời cũng không tốt cho Thủy sinh.

Chất Sắt rất cần cho cây có màu đỏ, nhưng hàm lượng cũng nên vừa phải. Để đá ong chuyển hóa trong không khí xong, bạn có thể yên tâm dùng trong bể mà không lo nó gây ảnh hưởng nữa.

Chúc các bạn thành công toại nguyện.

Thân.

8. pyramid

pyramid Cá mập

Cám ơn bạn Diabay đã cung cấp thông tin về loại đá này.
    Bạn nào thích đá ong nên lấy loại đã cũ thì an toàn hơn
    Xem thêm hồ của siêu nhân 5ti xài đá ong ở đây:

Share This Page