bi reu den nang qua

Discussion in 'Rêu hại' started by qtuan2002, Dec 23, 2008.

1. qtuan2002

qtuan2002 New Member

bị rêu đen nặng quá, xin cao nhân chỉ giáo, xin lỗi vì ko gõ được tiếng Việt có dấu

thông số hồ như sau :

+ dài 1,2m, rộng ,0,4m , cao 0,5m

+ 4 bóng jebo 0,9m

+ lọc atman 3338

+ nước gieng ko qua xử lý( Bình Dương, gần bãi rác Củ Chi:biggrin:)

Hồ em cứ bị rêu nâu ,em bỏ đi rồi setup lại mấy lần . Em ko biết được nguyên nhân nên ko loại bỏ tận gốc được, em đưa ra các thông số mong các anh nhiều kinh nghiệm chỉ bảo cách xử lý dùm

2. hung59nh

hung59nh New Member

Sao bạn không xử lý nước giếng thử xem.
    Nguyên nhân có lẽ do nền không thích hợp, bạn dùng nền gì vậy? không thấy đề cập đến.

3. qtuan2002

qtuan2002 New Member

Gõ tiếng việt đựơc rồi mừng quá,

Em dùng phân hạt amazon ,mua 400 ngàn 1 kg cũng lâu rồi. xin tư vấn dùm cách xử lý nứơc giếng dùm em ?. em mua 10 con bút chì va 5 con oto (loại này hiếm quá phải chạy từ bình dương về quận 5 , 2 lần mới tìm mua đựơc , thả vào 1 ngày mà đã thấy rất hiệu quả, ko biết có nên bỏ đi hết rồi làm lại ko, hay là kiên nhẫn đợi chờ. theo mấy anh hồ em còn ở mức chấp nhận dươc ko??. xin cảm ơn

4. nôb

nôb Administrator Staff Member

400 ngàn 1kg, có lộn không !?

5. TrungKing

TrungKing Member

Tình trạn này bạn nên xử lý nước giếng cho tốt mới trồng cây được! Nước trong hồ dơ quá! 1 tuần thay nước bao nhiêu lần vậy? Mõi lần là bao nhiêu %?

6. dtnguyen62

dtnguyen62 SAC Samurai

Thông tin về hồ bạn qtuan2002 cung cấp còn quá ít nên rất khó nhận định và tư vấn !

Bạn nên cho biết thêm về chế độ chăm sóc: tần suất thay nước và lượng nước mỗi lần thay, thời lượng ánh sáng, bao lâu thì làm vệ sinh lọc 1 lần, vật liệu lọc bên trong lọc Atman gồm những gì, cách sắp xếp ?

Nhìn chung, hiện nay hồ bạn đang dùng loại đất nền gì chưa rõ lắm (400k/kg thì quá thể, chả biết loại gì mà đắt thế !), cây cối thưa thớt, đa số là loại cần ánh sáng yếu đến trung bình, nước đục ngầu nên đoán nguyên nhân gây rêu: nước giếng chứa nhiều phèn (oxít sắt), bật đèn thời gian quá dài, không thường xuyên thay nước, nhiệt độ môi trường khá cao (trung bình 29 độ C trở lên).

7. qtuan2002

qtuan2002 New Member

Em xin lỗi vì nhớ nhầm , 10kg phân amazon mua giá 800ngàn ở Bình Dương, Loại viên nhỏ màu đen bằng 2 hạt gạo, ko diều nhau ,đựơc quảng cáo là phân nhật. nền em trộn với sỏi công nghiệp 50 /50

Hồ em nhiệt độ luôn la 26 độ C do có quạt chạy 24/24, CO2 chuyên dụng (1giây/1giọt)đèn thì 4 bóng jebo 0.9m ,mở theo cách 4 mở 4 tắt 4 mở .lọc amazon loại atman 3338 nhét kính 2ngăn bằng 5bịch gòn, ngăn thứ 3 em bỏ Sứ ring ,nứơc cứ 2ngày là lại thay 30%( nước giếng) Nứơc đục là do bỏ vi sinh nứơc DBO sau 2 ngay,hôm nay thì tốt lắm rồi ạ.nhưng ko hết rêu nâu:sad::sad:

Xin giúp em cách xử lý nứơc giếng? và hiện nay em mua được 10con bút chì,4 con cá oto (hàng hiếm :tongue:) bỏ vào đựơc 2ngày thấy an rêu khá hiệu quả, nhưng theo mấy anh chơi lâu năm, hồ này nên setup lại toàn bộ hay đợi cho hết bệnh rồi bỏ thêm cây? và liệu mấy con cá có làm vệ sinh nổi ko ạ? em có nen trồng nhiều cây hơn ko? CO2 tăng hay giảm đi(hiện nay là 1giọt/1giây)

Anh em forum có hay offline ko? cho em tham gia với?:19:

8. cuncon

cuncon cà lơ phất phơ

Chào bạn, theo mô tả của bạn thì nền của bạn thật sự là không ổn rồi, tuy nhiên nếu đã lỡ trộn như thế thì xài tạm vậy vì trong 1 thời gian ngắn là cây sẽ bị thiếu hụt dinh dưỡng, nên theo dõi sự phát triển của cây, nếu thấy hiện tượng cây còi cọc thì bổ sung phân nước hoặc phân nhét nhé:09:. Còn xử lý nước giếng thì tạm thời đừng thay trực tiếp, đổ nước mới vào xô sục oxy khỏang 24g, khi thay thì đổ nhẹ nước vào hồ, phần cặn đáy xô nhớ đổ ra ngoài, hy vọng giảm bớt sắt trong nước :embarrassed:

9. linhaqua

linhaqua New Member

:01::01::01: lại bị bọn bán hàng nó lừa giống mình hồi trước 50k/1 lạng phân ADA :01: hóa ra là aquasoil :01:

Share This Page